Đăng Nhập
Similar topics
Latest topics
Thầy giải dùm em
3 posters
Trang 1 trong tổng số 1 trang
Thầy giải dùm em
Lúc 7giờ người bệnh uống 400mg Cimetidin.Đến 8giờ sáng thì đạt nồng độ đỉnh trong máu và đến 8giờ tối thì đạt mức thải trừ ổn định trong máu là 3,6 mg/l.Cho biết thể tích máu lưu thông la 5 lít.Cimetidin chỉ bắt đầu thải trừ từ thờ điểm đạt nồng độ đỉnh trong máu và 70% thải trừ qua gan. Tính: a.Tốc độ thải trừ chung của cơ thể đối với Cimetidin. b.nồng độ của Cimetidin vào thời điểm 8 giờ sáng. c.Độ thanh lọc của cơ thể đối với cimetidin. d.Sinh khả dụng của cimetidin. e.Độ thanh lọc của gan đối với cimetidin. Xin thầy giải dùm tụi em.cám ơn thầy nhiều
hanh- Tổng số bài gửi : 22
Join date : 26/06/2010
Re: Thầy giải dùm em
b. nồng độ cime lúc 8g: C đỉnh = 3.6*100/6=60mg/l
vậy m=60*5=300mg
a. tốc độ thải trừ chung: v=300*94%/12=23.5mg/h
c. độ thanh lọc của cơ thể: Cl=v/Cp=23.5/60=0.39l/h
d. sinh khả dụng: F=300/400=75%.
e. Độ thanh lọc của gan: Cl(H)=0.39*70%=0.274l/h
vậy m=60*5=300mg
a. tốc độ thải trừ chung: v=300*94%/12=23.5mg/h
c. độ thanh lọc của cơ thể: Cl=v/Cp=23.5/60=0.39l/h
d. sinh khả dụng: F=300/400=75%.
e. Độ thanh lọc của gan: Cl(H)=0.39*70%=0.274l/h
Re: Thầy giải dùm em
7h uống 800 mg Piracetam,10h đạt C đỉnh,22h đạt mức thải trừ hoàn toàn trong máu 1,2mg/l.
a\ F?
b\ C đỉnh ?
c\tốc độ thải trừ chung V ?
d\t 1/2 ?
e\ hệ số K ?
f\thể tích phân bố biểu kiến Vd?
g\ độ thanh lọc của cơ thể Cl ?
bài làm
b\ C đỉnh 1.2*100=120 mg/l => m=120*5 =600mg
a\F=600/800*100=75%
c\ tốc độ thải trừ chung: v=600*99%/12=49.5 mg/h
d\ 7t1/2=12 =>t1/2=1,7h
e\K=0693/1,7=0.418
f/ thể tích phân bố biểu kiến: vd=800*75%/120=5l
g/độ thanh lọc của cơ thể : Cl=49,5/120=0.4125l/h
em giải sai chỗ nào xin thầy sữa giúp.....cảm ơn thầy nhiều...
a\ F?
b\ C đỉnh ?
c\tốc độ thải trừ chung V ?
d\t 1/2 ?
e\ hệ số K ?
f\thể tích phân bố biểu kiến Vd?
g\ độ thanh lọc của cơ thể Cl ?
bài làm
b\ C đỉnh 1.2*100=120 mg/l => m=120*5 =600mg
a\F=600/800*100=75%
c\ tốc độ thải trừ chung: v=600*99%/12=49.5 mg/h
d\ 7t1/2=12 =>t1/2=1,7h
e\K=0693/1,7=0.418
f/ thể tích phân bố biểu kiến: vd=800*75%/120=5l
g/độ thanh lọc của cơ thể : Cl=49,5/120=0.4125l/h
em giải sai chỗ nào xin thầy sữa giúp.....cảm ơn thầy nhiều...
doantrankieu- Tổng số bài gửi : 5
Join date : 05/05/2010
Re: Thầy giải dùm em
- bạn sai ở câu f. bạn lưu ý rằng để đơn giản hóa cách tính toán, ta xem thuốc thực sự bắt đầu thải trừ từ thời điểm đạt Cđỉnh. vì vậy ta không thể tính Vd dựa vào công thức Vd=D*F/Cđỉnh được. theo quy ước này thì Vd phải được tính theo công thức 2.6
Trang 1 trong tổng số 1 trang
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Sat Sep 28, 2013 11:08 am by alex_nguyen2401
» thay cho em hoi
Thu Dec 13, 2012 7:58 pm by gai
» Lịch học môn dinh dưỡng
Sat Oct 27, 2012 4:46 pm by cau3_3gai
» BÌNH BỆNH ÁN ONLINE!!!
Mon Oct 22, 2012 7:42 pm by newstar
» CÁCH BỔ SUNG VIÊN SĂT ĐÚNG CÁCH ?
Wed Sep 05, 2012 9:15 pm by linhvy9x
» mieng dang
Wed Sep 05, 2012 3:24 pm by sinhcan83
» THẦY ƠI CHO EM HỎI CÁCH BÀO CHẾ THUỐC
Fri Aug 24, 2012 4:31 pm by linhvy9x
» ăn chay???
Fri Aug 24, 2012 3:52 pm by linhvy9x
» ban nao bik giup minh nha.thanks all
Fri Aug 24, 2012 3:46 pm by linhvy9x
» Thay giai dap dum e!
Fri Aug 24, 2012 3:39 pm by linhvy9x